डायनासोर या पृथ्वीवरून कसे नष्ट झाले?

पृथ्वीवरील मानवांचा इतिहास फक्त दोन ते तीन लाख वर्षांपूर्वीचा आहे. परंतु एका प्राण्यांच्या प्रजातीने येथे कोट्यावधी वर्षे घालविली आहेत. ज्याबद्दल आपण बर्‍याचदा ऐकत असतो. डायनासोर. डायनासोर यांनी सुमारे 165 दशलक्ष वर्षे पृथ्वीवर राज्य केले. त्यांचे सर्वात प्राचीन अवशेष सुमारे 23 दशलक्ष वर्षांपूर्वीचे आहेत. डायनासोर 23 दशलक्ष वर्षांपूर्वी पृथ्वीवर उत्क्रांत झाले. परंतु 65 दशलक्ष वर्षांपूर्वी ते पृथ्वीच्या नकाशावरून पूर्णपणे गायब झाले.

केवळ डायनासोरच नव्हे तर त्यावेळी पृथ्वीवर राहणारे सुमारे 75% प्राणी अचानक नामशेष झाले. तथापि, 6.5 दशलक्ष वर्षांपूर्वी काय झाले? हा शास्त्रज्ञांसाठी बराच काळ एक कोडे राहिला. मग अंतराळातून येणाऱ्या खडकांना गोदीत ठेवण्यात आले आणि एक लघुग्रह दोषी ठरला. पण वैज्ञानिक या निष्कर्षावर कसे आले?

पत्र नाही संदेश
सर्व प्रथम, पृथ्वीवर डायनासोर किती काळ जगले हे आपल्याला कसे कळेल? उत्तर जीवाश्म आहे. मृत प्राण्यांचे अवशेष. प्राण्यांच्या मृत्यूनंतर, त्यांचे वय डाव्या जीवाश्मांमधून काढले जाऊ शकते. या जीवाश्मांचा अभ्यास करणार्या वैज्ञानिकांना पॅलेओन्टोलॉजिस्ट म्हणतात. डायनासॉरचे अदृश्य होणे हे दीर्घकाळापर्यंतचे विशेषज्ञांसाठी सर्वात मोठा प्रश्न आहे. यावर अजूनही चर्चा सुरू आहे.

पृथ्वी सुमारे 450 दशलक्ष वर्षे जुनी आहे. म्हणून हा दीर्घ कालावधी अनेक कालावधींमध्ये विभागलेला आहे.आमच्या शाळेचा कालावधी अर्धा तास आहे. परंतु पृथ्वीचा कालखंड कोट्यावधी वर्षे आहे.तुम्ही जुरासिक पार्क हा चित्रपट पाहिला असेल. हा जुरासिक हे एका कालावधीचे नाव आहे. जुरासिक काळात डायनासोर खूप विस्तृत राहात. परंतु डायनासोरचा हा एकमेव कालावधी नव्हता. डायनासोरने पृथ्वीवर तीन पूर्ण कालावधीसाठी मजा केली. त्यांची नावे जाणून घ्या.

१) ट्रायसिक कालखंड (25 – 20 दशलक्ष वर्षांपूर्वी)
२) जुरासिक कालावधी (20 – 14.5 दशलक्ष वर्षांपूर्वी)
३) क्रेटेशियस कालावधी (14.5 – 66 दशलक्ष वर्षांपूर्वी)

क्रेटासियस कालावधी हा डायनासोरचा शेवटचा युग होता. यानंतर पॅलेओजीन कालावधी सुरू झाला. या दोन कालावधींमध्ये डायनासोरसह पृथ्वीवरील चतुर्थांश प्राणी अचानक गायब झाले. या इव्हेंटचे नाव क्रेटासियस – पॅलेओजीन एक्सटिन्क्शन इव्हेंट आहे . छोटा फॉर्म के-पीजी आहे . त्याला केटी विस्तार इव्हेंट देखील म्हणतात. विलोपन म्हणजे विलुप्त होणे.

के-पीजी नामशेष होणारा कार्यक्रम कोणता होता? असे काय घडले ज्यामुळे मोठे प्राणी पृथ्वीवरुन नाहीसे झाले? हे स्पष्ट करण्यासाठी यापूर्वी बरेच सिद्धांत होते.

भयानक साथीचा रोग पसरला आहे काय? व्हायरस आहे? सस्तन प्राणी प्राण्यांना अंडी खायला आले आहेत. सुपरनोव्हाच्या स्फोटातून उद्भवलेल्या काही एक्स-किरणांमुळे सर्वांचा मृत्यू झाला असेल. किंवा कदाचित पृथ्वीचे हवामान अचानक बदलले. विविध सिद्धांत देण्यात आले. मग या सर्व सिद्धांताची आई आली. यानंतर, अनेकांचे जबडे शांत झाले.

अणु बॉम्ब स्फोट
या घटनेचे स्पष्टीकरण देणारा सर्वात संपूर्ण सिद्धांत 1980 च्या दशकात अस्तित्त्वात आला.या सिद्धांतानुसार के-पीजी कार्यक्रमातील जीव नष्ट होण्याचे कारण हे अवकाशातील खडक होते. नंतर हा सिद्धांत अल्व्हरेज हायपोथेसिस म्हणून प्रसिद्ध झाला. हा सिद्धांत अल्वरेज पिता-पुत्र जोडीने समोर आणला होता. लुई अल्वारेझ आणि वॉल्टर अल्वारेझ.

लुई अल्वारेझ यांना 1968 मध्ये भौतिकशास्त्रातील नोबेल पुरस्कार मिळाला. त्याचा मुलगा वॉल्टर अल्वारेज भूविज्ञानी होता. भूगर्भशास्त्रज्ञ म्हणजे पृथ्वीवरील अभ्यास करणारे. हे दोन्ही वडील आणि मुलगा 70 च्या दशकात इटलीच्या खडकांचा शोध घेत होते. तेव्हा त्यांना के-पिजी सीमेमध्ये मोठ्या प्रमाणात इरिडियम आढळले.

के-पीजी सीमा ही क्रॅटेसियस पीरियड आणि पॅलेओजीन पीरियडच्या खडकांमधील सीमा आहे. या थराच्या एका बाजूला डायनासोर जीवाश्म आढळतात. आणि दुसरीकडे, डायनासोरसमवेत अशा 75% प्राण्यांचे मागोवा हरवले आहे. या सीमेवर इरिडियम शोधण्यात काय अर्थ आहे? इरिडियम एक अद्वितीय धातू आहे. हे पृथ्वीच्या बाह्य पृष्ठभागावर फारच कमी प्रमाणात आढळते. पण अंतराळातून येणाऱ्या खडकांमध्ये बरीच इरीडियम असतो. के-पीजी सीमेत इरिडियम भेटणे हा सर्वात मोठा पुरावा आहे.

अल्वारेझ यांनी 1981 मध्ये आपला सिद्धांत प्रकाशित केला. मग त्यांची खिल्ली उडवली गेली. पण हळूहळू सर्वत्र के-पीजी सीमेवर वैज्ञानिकांना इरिडियमचे थर येऊ लागले. येथून त्याच्या अल्व्हरेज हायपोथेसिसला चालना मिळाली. पण कोडे एक मोठा तुकडा अजूनही लपलेला होता. एक मोठा प्रभाव खड्डा.

जेव्हा जेव्हा अंतराळातून खडक पृथ्वीवर पडतो, तेव्हा तो एक खड्डा बनवितो. जर डायनासोर एखाद्या बाह्य दगडाने मरण पावला तर त्याचा खड्डा कुठे होता? 1991 मध्ये मेक्सिकोच्या आखातीमध्ये हा खड्डा सापडला होता. या खड्ड्याचे नाव आहे चिकुलब क्रेटर.

मेक्सिकोच्या युकाटिन द्वीपकल्पातील किनारपट्टी भागात या खड्ड्याचे आरे आढळले. चिक्शुलब खड्डा सुमारे 200 किमी रुंद होता. शास्त्रज्ञांच्या म्हणण्यानुसार हे खड्डा सुमारे 10 किलोमीटर रुंद लघुग्रहांद्वारे बनला असेल. सुमारे 65000 किलोमीटर तासाच्या वेगाने या दगडाने पृथ्वीवर धडक दिली असेल.

या धक्क्यामुळे अत्यंत तीव्र स्फोट झाला. स्फोटातून बाहेर पडणारी उर्जा बहुतेक शक्तिशाली अणुबॉम्बपेक्षा कोट्यावधी पट जास्त असावी. त्यानंतर काय घडले ते नशिबात होते.त्यातून निघणाऱ्या शॉकवेव्हने आजूबाजूचे सर्व काही नष्ट केले असेल. जगभरातील जंगलांना आग लागली. पृथ्वीवरील भूमी बुडविण्यासाठी मोठ्या त्सुनामी बाहेर पडल्या. या स्फोटातून बाहेर पडलेला मोडतोड आणि गॅस आकाश व्यापू लागला. यानंतर कित्येक महिने किंवा अनेक वर्षे पृथ्वी अंधारात गेली.

सुरुवातीला थंड पृथ्वीपासून बरीच झाडे आणि वनस्पती मरण पावले. त्यानंतर या झाडे आणि वनस्पतींवर अवलंबून असणारे प्राणी संपले. मग या शाकाहारी प्राण्यांना खाणाऱ्या मांसाहारी प्राण्यांमध्येसुद्धा काही उरलेले नाही. असे केल्याने संपूर्ण फूड चेन गोंधळली. आणि एकामागून एक प्रजाती अदृश्य होऊ लागल्या.अल्पावधीतच आपले जीवन जगणारे केवळ जिवंत प्राणीच जगू शकले. आणि अशाप्रकारे क्षुद्रग्रहात झालेल्या स्फोटात पृथ्वीवरील 75% प्राण्यांचा मृत्यू झाला. हा सर्वात व्यापकपणे स्वीकारलेला सिद्धांत आहे. आणखी एक सिद्धांत बर्‍याच वर्षांपासून स्पर्धा करीत आहे. ज्वालामुखी सिद्धांत.

भारताचा ज्वालामुखीय प्रदेश
अनेक वैज्ञानिक ज्वालामुखीतून निघणाऱ्या लावाचे कारण या मोठ्या विधानाचे कारण आहेत. 65 दशलक्ष वर्षांपूर्वी, जेव्हा क्रेटासियस कालावधी संपणार होता, तेव्हा एका ठिकाणी भयंकर ज्वालामुखी क्रिया होती. आपल्या स्वतःच्या भारतात इतर कोठेही नाही. प्रचंड प्रमाणात लावा वाहत होता. येथे तयार केलेल्या भूमीला डेक्कन ट्रॅप असे म्हणतात . ही जमीन सुमारे पाच लाख चौरस किलोमीटर क्षेत्रावर व्यापते.

जास्त लावा वाहणे म्हणजे आकाश कार्बन डाय ऑक्साईडसह बर्‍याच वायूंनी भरलेले असावे. शास्त्रज्ञांचे मत आहे की या ज्वालामुखीच्या घटनेमुळे पृथ्वीचे वातावरण चांगलेच बदलले असावे. आणि यामुळे हळूहळू त्या सर्व प्रजाती संपत आल्या असाव्यात. बरेच शास्त्रज्ञ या दोन सिद्धांतांचे मिश्रण सादर करतात. त्यांना असे दिसते की या ज्वालामुखीच्या क्रियेमुळे प्राणी हळूहळू मरत आहेत. मग एक लघुग्रह आला. आणि त्यांचा संपूर्ण नाश केला. म्हणजेच केपी-जी नामशेष होणारी घटना दुहेरी हल्ल्याचा परिणाम होती.

आता मी एक गोष्ट सांगते. सर्व डायनासोर नष्ट होत नाहीत. काळजी करू नका. आपण आजूबाजूला दिसणारे पक्षी डायनासोरचे वंशज आहेत. त्या लोकप्रिय संभाषणात या लोकांना डायनासोर मानले जात नाही.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *